Xã Định Công tăng cường kiểm tra bảo đảm an toàn vệ sinh thực phẩm dịp Tết Nguyên đán Giáp Thìn và mùa Lễ hội Xuân năm 2024
Nhằm đảm bảo việc chấp hành các quy định của pháp luật về an toàn thực phẩm tại các cơ sở sản xuất kinh doanh thực phẩm, dịch vụ ăn uống, bảo vệ sức khỏe người tiêu dùng nhất là dịp tết Nguyên đán. Thực hiện kế hoạch của UBND xã Định Công về việc triển khai công tác bảo đảm an toàn thực phẩm Tết Nguyên đán Giáp Thìn và mùa Lễ hội Xuân 2024. Trong thời gian từ ngày 25/01 đến ngày 28/01/2024, Đoàn kiểm tra liên ngành an toàn vệ sinh thực phẩm xã Định Công sẽ thực hiện đợt cao điểm tiến hành kiểm tra việc chấp hành các quy định bảo đảm an toàn thực phẩm trên địa bàn xã tại các các cơ sở sản xuất, chế biến, kinh doanh thực phẩm, kinh doanh dịch vụ ăn uống, kinh doanh hàng tạp hóa trên địa bàn.
Tại các cơ sở, hộ sản xuất kinh doanh, đoàn tập trung kiểm tra chất lượng sản phẩm; quy trình sản xuất, chế biến, nguyên liệu, phụ gia thực phẩm; nhãn sản phẩm hàng hoá; nguồn gốc xuất xứ sản phẩm hàng hoá; giấy chứng nhận đủ điều kiện vệ sinh an toàn thực phẩm; giấy chứng nhận sức khoẻ, tập huấn kiến thức an toàn vệ sinh thực phẩm đối với người lao động; điều kiện cơ sở, trang thiết bị dụng cụ.
Trong quá trình kiểm tra, đoàn cũng tuyên truyền các kiến thức, quy định của pháp luật về đảm bảo an toàn vệ sinh thực phẩm phục vụ dịp Tết Nguyên đán và thực hiện cam kết mua bán đảm bảo an toàn.
Theo kế hoạch, Đoàn kiểm tra liên ngành an toàn vệ sinh thực phẩm xã sẽ tiếp tục kiểm tra đột xuất các cơ sở sản xuất kinh doanh thực phẩm, dịch vụ ăn uống trên địa bàn xã trước, trong và sau tết, đến hết ngày 28/02/2024, nhằm duy trì việc đảm bảo an toàn vệ sinh thực phẩm, đảm bảo an toàn sức khỏe người tiêu dùng, nhất là trong dịp Tết Nguyên đán 2024.
Tết Nguyên đán là thời điểm thị trường hàng hóa sôi động, đặc biệt là các mặt hàng thực phẩm như: bánh, kẹo, rượu, bia, nước giải khát, các loại thức ăn nhanh được nhiều người ưa chuộng. Để chủ động trong việc lựa chọn sử dụng các sản phẩm đảm bảo vệ sinh ATTP, đảm bảo sức khỏe cho bản thân, gia đình và cộng đồng, UBND xã khuyến khích mọi người dân tăng cường phối hợp với UBND trong việc giám sát chất lượng thực phẩm lưu thông trên thị trường, đặc biệt trên địa bàn xã. Kịp thời cung cấp thông tin, hình ảnh về UBND, Công an xã đối với các sản phẩm hàng hóa không rõ nguồn gốc xuất xứ, các mặt hàng đã hết hạn sử dụng, thực phẩm kém chất lượng không đảm bảo an toàn, góp phần cùng với chính quyền địa phương thực hiện tốt công tác bảo đảm an ninh, an toàn thực phẩm trên địa bàn xã, tiếp tục đưa hoạt động sản xuất, kinh doanh thực phẩm trên địa bàn xã ngày càng đi vào nề nếp, thực hiện đúng các quy định về an toàn thực phẩm, tránh ngộ độc thực phẩm xảy ra, nhất là trong dịp Tết Nguyên đán./.
Thực hiện: Vũ Hiền
Tin cùng chuyên mục
-
Thông báo công bố công khai Quy hoạch sử dụng đất thời kỳ 2021-2030 và Kế hoạch sử dụng đất năm 2021, huyện Yên Định
23/07/2024 08:20:00 -
Thông báo công bố công khai điều chỉnh Quy hoạch sử dụng đất thời kỳ 2021-2030 và Kế hoạch sử dụng đất năm 2023, huyện Yên Định
23/07/2024 08:15:00 -
Đồng chí Phạm Tiến Dũng - Chủ tịch UBND huyện làm việc tại xã Định Công về tiến độ xây dựng xã NTM nâng cao năm 2024
14/06/2024 17:45:00 -
QUYẾT ĐỊNH SỬA ĐỔI, BỔ SUNG QUY CHẾ HOẠT ĐỘNG CỦA BAN BIÊN TẬP TRANG TTĐT XÃ ĐỊNH CÔNG
31/05/2024 08:00:00
Xã Định Công tăng cường kiểm tra bảo đảm an toàn vệ sinh thực phẩm dịp Tết Nguyên đán Giáp Thìn và mùa Lễ hội Xuân năm 2024
Nhằm đảm bảo việc chấp hành các quy định của pháp luật về an toàn thực phẩm tại các cơ sở sản xuất kinh doanh thực phẩm, dịch vụ ăn uống, bảo vệ sức khỏe người tiêu dùng nhất là dịp tết Nguyên đán. Thực hiện kế hoạch của UBND xã Định Công về việc triển khai công tác bảo đảm an toàn thực phẩm Tết Nguyên đán Giáp Thìn và mùa Lễ hội Xuân 2024. Trong thời gian từ ngày 25/01 đến ngày 28/01/2024, Đoàn kiểm tra liên ngành an toàn vệ sinh thực phẩm xã Định Công sẽ thực hiện đợt cao điểm tiến hành kiểm tra việc chấp hành các quy định bảo đảm an toàn thực phẩm trên địa bàn xã tại các các cơ sở sản xuất, chế biến, kinh doanh thực phẩm, kinh doanh dịch vụ ăn uống, kinh doanh hàng tạp hóa trên địa bàn.
Tại các cơ sở, hộ sản xuất kinh doanh, đoàn tập trung kiểm tra chất lượng sản phẩm; quy trình sản xuất, chế biến, nguyên liệu, phụ gia thực phẩm; nhãn sản phẩm hàng hoá; nguồn gốc xuất xứ sản phẩm hàng hoá; giấy chứng nhận đủ điều kiện vệ sinh an toàn thực phẩm; giấy chứng nhận sức khoẻ, tập huấn kiến thức an toàn vệ sinh thực phẩm đối với người lao động; điều kiện cơ sở, trang thiết bị dụng cụ.
Trong quá trình kiểm tra, đoàn cũng tuyên truyền các kiến thức, quy định của pháp luật về đảm bảo an toàn vệ sinh thực phẩm phục vụ dịp Tết Nguyên đán và thực hiện cam kết mua bán đảm bảo an toàn.
Theo kế hoạch, Đoàn kiểm tra liên ngành an toàn vệ sinh thực phẩm xã sẽ tiếp tục kiểm tra đột xuất các cơ sở sản xuất kinh doanh thực phẩm, dịch vụ ăn uống trên địa bàn xã trước, trong và sau tết, đến hết ngày 28/02/2024, nhằm duy trì việc đảm bảo an toàn vệ sinh thực phẩm, đảm bảo an toàn sức khỏe người tiêu dùng, nhất là trong dịp Tết Nguyên đán 2024.
Tết Nguyên đán là thời điểm thị trường hàng hóa sôi động, đặc biệt là các mặt hàng thực phẩm như: bánh, kẹo, rượu, bia, nước giải khát, các loại thức ăn nhanh được nhiều người ưa chuộng. Để chủ động trong việc lựa chọn sử dụng các sản phẩm đảm bảo vệ sinh ATTP, đảm bảo sức khỏe cho bản thân, gia đình và cộng đồng, UBND xã khuyến khích mọi người dân tăng cường phối hợp với UBND trong việc giám sát chất lượng thực phẩm lưu thông trên thị trường, đặc biệt trên địa bàn xã. Kịp thời cung cấp thông tin, hình ảnh về UBND, Công an xã đối với các sản phẩm hàng hóa không rõ nguồn gốc xuất xứ, các mặt hàng đã hết hạn sử dụng, thực phẩm kém chất lượng không đảm bảo an toàn, góp phần cùng với chính quyền địa phương thực hiện tốt công tác bảo đảm an ninh, an toàn thực phẩm trên địa bàn xã, tiếp tục đưa hoạt động sản xuất, kinh doanh thực phẩm trên địa bàn xã ngày càng đi vào nề nếp, thực hiện đúng các quy định về an toàn thực phẩm, tránh ngộ độc thực phẩm xảy ra, nhất là trong dịp Tết Nguyên đán./.
Thực hiện: Vũ Hiền